चौफेर न्यूज – नवीन शैक्षणिक धोरणात ग्रामीण भागातील शाळांमधील शिक्षकांची कमतरता दूर करण्यासाठी व खेड्यात व आसपासच्या सुशिक्षित तरुणांना रोजगार मिळावा यासाठी सरकारने नवीन शिक्षण धोरणात मोठे पाऊल उचलले आहे. त्याअंतर्गत खेड्यातून हुशार विद्यार्थ्यांना शिक्षक व्यवसायाकडे आकर्षित करण्यासाठी मोहीम राबविली जाईल. त्याअंतर्गत त्यांना चार वर्षाचा बीएड कोर्स करण्यासाठी शिष्यवृत्तीही देण्यात येणार आहे. ही योजना देशव्यापी असेल. आसपासच्या भागातही त्यांची नेमणूक केली जाईल.

नवीन शिक्षण धोरणातील या उपक्रमाद्वारे बरीच उद्दिष्टे साध्य केली गेली आहेत. प्रथम, ग्रामीण भागातील शाळांमध्ये शिक्षक मिळतील. दुसरे म्हणजे, ते जवळच राहिल्यास हस्तांतरण इत्यादींचा त्रास होणार नाही. सध्या शिक्षकांना खेड्यात राहायचे नाही. सर्वाना शहरांमध्ये आणि त्यांच्या आसपासच्या ठिकाणी तैनात राहण्याची इच्छा आहे. नवीन शैक्षणिक धोरणात शिक्षकांच्या कमीतकमी बदल्यांचे आवाहन करण्यात आले आहे. तिसर्‍या धोरणात ज्या पद्धतीने पाचवीपर्यंत मातृभाषेत शिकविण्यास सांगितले गेले आहे, त्यातही ग्रामीण वातावरणाशी जोडल्या गेलेल्या हे शिक्षक पूर्णपणे फिट राहतील.

पदोन्नती आणि पगार वाढतील
शिक्षक व्यवसायाची प्रतिष्ठा वाढविण्यासाठी आणि शिक्षकांना उच्च दर्जा मिळावा यासाठी धोरणात त्यांचा आदर व सुविधा वाढविण्याचा प्रस्ताव करण्यात आला आहे. त्याअंतर्गत शिक्षकांना शाळेच्या आजूबाजूला राहण्याची व्यवस्था करण्याचीही चर्चा आहे. जर तेथे राहण्याची व्यवस्था नसेल तर स्थानिक राहण्याची सोय करण्यासाठी चांगल्या भत्ता देण्याची तरतूद केली जाईल. यासह कार्यकाळ किंवा ज्येष्ठता ऐवजी केवळ निर्धारित मानदंडांच्या आधारे पदोन्नती आणि वेतन वाढविण्यात येईल.

या धोरणात ग्रामीण भागातील शाळांना व्यवसाय, ज्ञान आणि कौशल्य यासारखे शिक्षण देण्याचा प्रस्ताव आहे. त्याअंतर्गत खेड्यातीलच कुशल लोकांना शाळांमध्ये मास्टर इंस्ट्रक्टर म्हणून प्रशिक्षण दिले जाईल. यामध्ये सध्या स्थानिक कला, संगीत, शेती, व्यवसाय, खेळ, सुतारकाम आणि इतर व्यावसायिक हस्तकला यांचा समावेश आहे.

विद्यापीठात 2030 पर्यंत उघडणार शिक्षक प्रशिक्षण स्वतंत्र विभाग
शिक्षकांची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी 2030 पर्यंत सर्व विद्यापीठे व महाविद्यालयांमध्ये शिक्षण विभाग नावाचा नवीन विभाग प्रस्तावित करण्यात आला आहे. जे शिक्षणात बीएड, एमएड आणि पीएच.डी. याबरोबरच टीईटी (शिक्षक पात्रता परीक्षा) ची व्याप्ती वाढविण्यावरही भर देण्यात आला आहे. विषय शिक्षकांच्या भरती प्रक्रियेमध्ये परीक्षेसह मुलाखतही घेण्यात येणार आहे. यामध्ये अध्यापनाविषयी जोश आणि उत्साहाची परीक्षा होईल.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here